Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
Cũ 06-04-2010, 15:33
Duc.hoang Duc.hoang vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 6
Bạn đă được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết
Mặc định Gia hạn thời hạn tạm nhập-tái xuất

Chào các bác,

Em có 1 việc này bức xúc quá, nhờ các bác trên diễn đàn tư vấn xem giải quyết như thế nào.

Công ty em năm 2008 có tạm nhập 1 máy chủ để thực hiện 1 dự án ở VN (mở TK theo loại h́nh mậu dịch). tại thời điểm mở tờ khai em đề nghị tạm nhập trong thời gian 6 tháng và cũng đă tạm nộp thuế cho lô hàng này rồi. Tuy nhiên, từ đó tới nay dự án này vẫn kéo dài và công ty em đă xin gia hạn đến 3 lần rồi và bây giờ lại phải gia hạn thêm 1 năm nữa.

Bên em làm CV và kèm theo xác nhận cho mượn máy chủ của nhà cung cấp và gửi hải quan cửa khẩu. Cứ nghĩ đơn giản như mọi lần, nhưng không ngờ bị hải quan từ chối thẳng thừng mà không cần trả lời bằng văn bản ǵ hết. Nói kiểu ǵ cũng không được (từ mềm mỏng đến cứng rắn)

Các bác cho em hướng xử lư vụ này với ạ. Đa tạ cảm ơn và mời các bác cốc cafe
Cũ 06-05-2010, 00:39
cancon cancon vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 47
Bạn đă được cảm ơn 78 lần trong 65 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới cancon Gửi tin nhắn qua Skype™ tới cancon

Phải yêu cầu HQ trả lời bằng văn bản, ko thể nói xuông được. Ko th́ làm công văn gởi các cấp cao hơn
Cũ 06-05-2010, 22:31
007 007 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 7
Bạn đă được cảm ơn 42 lần trong 32 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi Duc.hoang Xem bài viết
Chào các bác,

Em có 1 việc này bức xúc quá, nhờ các bác trên diễn đàn tư vấn xem giải quyết như thế nào.

Công ty em năm 2008 có tạm nhập 1 máy chủ để thực hiện 1 dự án ở VN (mở TK theo loại h́nh mậu dịch). tại thời điểm mở tờ khai em đề nghị tạm nhập trong thời gian 6 tháng và cũng đă tạm nộp thuế cho lô hàng này rồi. Tuy nhiên, từ đó tới nay dự án này vẫn kéo dài và công ty em đă xin gia hạn đến 3 lần rồi và bây giờ lại phải gia hạn thêm 1 năm nữa.

Bên em làm CV và kèm theo xác nhận cho mượn máy chủ của nhà cung cấp và gửi hải quan cửa khẩu. Cứ nghĩ đơn giản như mọi lần, nhưng không ngờ bị hải quan từ chối thẳng thừng mà không cần trả lời bằng văn bản ǵ hết. Nói kiểu ǵ cũng không được (từ mềm mỏng đến cứng rắn)

Các bác cho em hướng xử lư vụ này với ạ. Đa tạ cảm ơn và mời các bác cốc cafe
Vướng mắc của bạn nên giải quyết theo hướng sau đây nhé:

- Bạn kiểm tra lại CV gửi hải quan cửa khẩu xem nội dung CV đầy đủ chưa: số và ngày tờ khai tạm nhập, các lần gia hạn và các thỏa thuận giữa 2 bên thuê-mượn và đặc biệt bạn CV phải nói rơ là "đă nộp thuế tại thời điểm mở TK".
- CV nên trích dẫn hướng dẫn tại CV số 1291/HQHN-NV ngày 21/06/2006 và Khoản 2 Điều 13 Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 theo đó quy định thời hạn tạm nhập căn cứ theo thỏa thuận của thương nhân với đối tác và đăng kư trực tiếp với hải quan cửa khẩu.

Trường hợp hải quan cửa khẩu không chấp thuận, bạn yêu cầu trả lời bằng văn bản việc không chấp thuận này rồi làm CV với nội dung tương tự gửi cục hải quan TP (có thể gửi luôn Tổng cục HQ) và yêu cầu trả lời bằng văn bản về hướng giải quyết cho sự việc này.

Chúc bạn mau chóng kết thúc và không bị phạt v́ quá hạn tái xuất mà chưa gia hạn được TK tạm nhập này
The Following 2 Users Say Thank You to 007 For This Useful Post:
ASEAN (06-07-2010), Vinh nguyen (06-10-2010)
Cũ 06-07-2010, 10:13
ASEAN ASEAN vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 100
Bạn đă được cảm ơn 200 lần trong 144 bài viết

Việc này đơn giản mà sao hải quan nào lại yếu kèm thể nhỉ. Hay là có "ẩn ư" ǵ đây. Thử áp dụng chiêu "cái ǵ không mua được bằng tiền th́ có thể mua được bằng rất nhiều tiền xem" bạn nhé he he
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của ASEAN:
myanh508 (06-11-2010)
Cũ 06-07-2010, 11:21
Thành viên thân thiết

Quote:
Nguyên văn bởi ASEAN Xem bài viết
Việc này đơn giản mà sao hải quan nào lại yếu kèm thể nhỉ. Hay là có "ẩn ư" ǵ đây. Thử áp dụng chiêu "cái ǵ không mua được bằng tiền th́ có thể mua được bằng rất nhiều tiền xem" bạn nhé he he
Vâng, chiêu này lúc nào áp dụng cũng suôn sẻ. bác chỉ được cái nói đúng hehe
Cũ 06-10-2010, 23:41
Duc.hoang Duc.hoang vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 6
Bạn đă được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi 007 Xem bài viết
Vướng mắc của bạn nên giải quyết theo hướng sau đây nhé:

- Bạn kiểm tra lại CV gửi hải quan cửa khẩu xem nội dung CV đầy đủ chưa: số và ngày tờ khai tạm nhập, các lần gia hạn và các thỏa thuận giữa 2 bên thuê-mượn và đặc biệt bạn CV phải nói rơ là "đă nộp thuế tại thời điểm mở TK".
- CV nên trích dẫn hướng dẫn tại CV số 1291/HQHN-NV ngày 21/06/2006 và Khoản 2 Điều 13 Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 theo đó quy định thời hạn tạm nhập căn cứ theo thỏa thuận của thương nhân với đối tác và đăng kư trực tiếp với hải quan cửa khẩu.

Trường hợp hải quan cửa khẩu không chấp thuận, bạn yêu cầu trả lời bằng văn bản việc không chấp thuận này rồi làm CV với nội dung tương tự gửi cục hải quan TP (có thể gửi luôn Tổng cục HQ) và yêu cầu trả lời bằng văn bản về hướng giải quyết cho sự việc này.

Chúc bạn mau chóng kết thúc và không bị phạt v́ quá hạn tái xuất mà chưa gia hạn được TK tạm nhập này
Cảm ơn bác 007.

Theo gợi ư của bác, em đă lên tận cục rồi làm CV yêu cầu cục hướng dẫn. Cũng vất vả và cũng phải nhờ "ông cụ" ra tay bác ạ. Kết quả là em được 1 cái CV của cục trả lời và yêu cầu chi cục hquan làm theo hướng dẫn...... như DN đă tŕnh bày
Cũ 06-10-2010, 23:43
Vinh nguyen Vinh nguyen vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 31
Bạn đă được cảm ơn 123 lần trong 94 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi Duc.hoang Xem bài viết
Cảm ơn bác 007.

Theo gợi ư của bác, em đă lên tận cục rồi làm CV yêu cầu cục hướng dẫn. Cũng vất vả và cũng phải nhờ "ông cụ" ra tay bác ạ. Kết quả là em được 1 cái CV của cục trả lời và yêu cầu chi cục hquan làm theo hướng dẫn...... như DN đă tŕnh bày
Đúng rồi, phải làm như vậy th́ mới có kết quả. Chúc mừng bác đă được việc.
Mà để được việc bây giờ mà không có "ông cụ" ra mặt là không xong, rơ khổ !
Cũ 06-11-2010, 16:48
myanh508 myanh508 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 88
Bạn đă được cảm ơn 60 lần trong 53 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới myanh508

Quote:
Nguyên văn bởi ASEAN Xem bài viết
Câu nói này của bác nghe quen quen.
Nhưng quả thật nó vẫn luôn như là một chân lư đúng
Cũ 06-14-2010, 15:32
Thành viên thân thiết

Quote:
Nguyên văn bởi nguyenducbach Xem bài viết
các pác làm như vậy là làm hư hải quan hết cả
Bác t́m hộ giúp có bác hải quan nào không muốn hư như vậy không?
Khi mà đa số người "hư" th́ người "ngoan" sẽ bị coi là thành phần "cần phải xem xét, có vấn đề", v́ thế, nhiều người vẫn "hư" như thường bác ah
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của 007:
galaxy (06-14-2010)
Cũ 06-14-2010, 15:49
yono_yono07 yono_yono07 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 40
Bạn đă được cảm ơn 214 lần trong 149 bài viết

Mấy bácở đây bàn bạc nói xấu ngành Hải Quan wé nhe!
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị