Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
  #1  
Cũ 12-18-2011, 04:21
7am.vm 7am.vm vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Nov 2011
Bài gửi: 10
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới 7am.vm Gửi tin nhắn qua Skype™ tới 7am.vm
Mặc định Thuế xuất loại h́nh XNK tại chổ?

Công ty chúng tôi kư hợp đồng ngoại thương bán hàng cho Công ty A (ở nước ngoài), Công ty A chỉ định giao hàng tại Việt Nam cho Công ty B (Công ty trong nước). Hàng hóa là các thiết bị đă nhập khẩu về Việt nam trước đó với h́nh thức nhâp kinh doanh, hiện đang ở kho Công ty chúng tôi. Theo Điều 41 Thông tư số 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 của Bộ Tài chính th́ chúng tôi sẽ phải làm tờ khai XNK tại chổ. Vậy xin được tư vấn về thuế xuất khẩu và thuế nhập khẩu khi chúng tôi mở tờ khai XNK tại chổ, doanh nghiệp chúng tôi có được hoàn thuế nhập khẩu và VAT cho tờ khai nhập khẩu hàng hóa trước đây từ nước ngoài về hay không? Xin cảm ơn!
Trả lời với trích dẫn
  #2  
Cũ 12-19-2011, 11:14
Avatar của prosper
prosper prosper vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderators
 
Tham gia ngày: Apr 2009
Bài gửi: 662
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 248
Bạn đă được cảm ơn 284 lần trong 164 bài viết
Mặc định

Ḿnh sẽ kiểm tra lại vấn đề này và tư vấn cho bạn. Trước đây, nếu DN nhập NVL về xong rồi bán lại cho DN CX mà không qua xử lư hay làm ǵ với NVL (đại để là không có tí giá trị gia tăng nào) th́ khi bán hàng cho DNCX không được hoàn thuế. Không biết máy móc, thiết bị có như thế không. Ḿnh sẽ nghiên cứu văn bản và tư vấn sớm cho bạn
__________________
Suy nghĩ tạo nên hành động
Hành động tạo nên thói quen
Thói quen tạo nên tính cách
Tính cách tạo nên số phận


Trả lời với trích dẫn
  #3  
Cũ 12-19-2011, 12:27
truongdelong truongdelong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết
 
Tham gia ngày: Aug 2011
Bài gửi: 178
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 80 lần trong 69 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi 7am.vm Xem bài viết
Công ty chúng tôi kư hợp đồng ngoại thương bán hàng cho Công ty A (ở nước ngoài), Công ty A chỉ định giao hàng tại Việt Nam cho Công ty B (Công ty trong nước). Hàng hóa là các thiết bị đă nhập khẩu về Việt nam trước đó với h́nh thức nhâp kinh doanh, hiện đang ở kho Công ty chúng tôi. Theo Điều 41 Thông tư số 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 của Bộ Tài chính th́ chúng tôi sẽ phải làm tờ khai XNK tại chổ. Vậy xin được tư vấn về thuế xuất khẩu và thuế nhập khẩu khi chúng tôi mở tờ khai XNK tại chổ, doanh nghiệp chúng tôi có được hoàn thuế nhập khẩu và VAT cho tờ khai nhập khẩu hàng hóa trước đây từ nước ngoài về hay không? Xin cảm ơn!
Theo điểm 8 Điều 113 TT 194/BTC?2010 th́ hàng nhâp khẩu được tái xuất/ hoặc tái xuất sang nước thứ 3/ hoặc xuất vào khu phi thuế quan trong ṿng 365 ngày th́ được xét hoàn thuế NK. Thuế VAT cơ quan thuế nội địa hoàn.

Theo Điều 15 NĐ 154/2005 th́ hàng xuất khẩu tại chổ coi như hàng xuất khẩu.

Theo tinh thần này th́ hàng của cty bạn được HQ hoàn thuế nhập khẩu. Tuy nhiên, khúc mắc là ở chỗ cũng theo điểm 8 nói trên không nêu cụ thể "xuất tại chổ" nên cũng không chắc là được hoàn (có trả lời tư vấn của HQ Đồng Nai như sau:Câu hỏi: Kính thưa Quư Hải Quan Đồng Nai, Trước hết tôi xin chân thành cám ơn quí vị đă hổ trợ cho doanh nghiệp chúng tôi giảm bớt thời gian giải quyết các thủ tục hành chính.Tôi có câu hỏi như sau: Nội dung câu hỏi: - Doanh nghiệp chúng tôi chuyên nhập khẩu các mặt hàng hương liệu thực phẩm và mỹ phẩm phân phối trong nước.(Công ty A) Trong tháng vừa rồi có một DN nước ngoài ( ở nước ngoài- Cty B) muốn mua một hương liệu thực phẩm của cty chúng tôi.Sau đó đem giao cho Cty C gia công tại VN. Hương liệu thực phẩm trên, cty chúng tôi- cty A cũng nhập khẩu tại nước ngoài. Câu hỏi 1: Mặt hàng hương liệu đó có thuế nhập khẩu, thuế này có được hoàn lại khi bán cho DN nước ngoài- DN B không( xuất khẩu)? Xin nói thêm giá mua và bán khác nhau. Câu hỏi 2: các chứng từ cần thiết phải làm khi bán hàng cho DN nước ngoài B nhưng lại giao hàng tại VN cho cty C ( Cty C là cty gia công hàng cho DN nước ngoài, nằm trong lănh thổ VN) Xin chân thành cám ơn Quí vị tại Hải Quan Đồng Nai rất nhiều, rất mong nhận được hồi âm sớm của Quư vị để chúng tôi làm các thủ tục cho hợp đồng mua bán trên.

Trả lời Vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ư kiến trao đổi như sau:


Trường hợp công ty nhập nguyên liệu từ nước ngoài, sau đó xuất khẩu bán các nguyên liệu trên cho khách hàng khác cũng ở nước ngoài, không qua sản xuất sản phẩm, nhưng theo chỉ định giao hàng tại Việt Nam cho một đơn vị khác, th́ không thuộc đối tượng được hoàn thuế theo Điều 118 Thông tư số 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 của Bộ Tài chính)


Câu trả lời này chưa thỏa đáng lắm. Nên để chắc ăn, cty bạn nên làm công văn gởi thẳng Tổng cục HQ để được giải đáp chính xác.

Lần sửa cuối bởi truongdelong; 12-19-2011 lúc 13:45 Lư do: thêm nội dung tham khảo
Trả lời với trích dẫn
  #4  
Cũ 12-19-2011, 14:40
7am.vm 7am.vm vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Nov 2011
Bài gửi: 10
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới 7am.vm Gửi tin nhắn qua Skype™ tới 7am.vm
Mặc định

Cảm ơn ư kiến đóng góp của mọi người, em xin bổ sung thêm một chi tiết trong câu hỏi của em đó là doanh nghiệp được chỉ định nhận hàng tại Việt nam(Công ty B trong câu hỏi) là doanh nghiệp không thuộc khu công nghiệp hay chế xuất ǵ cả. Vậy rất mong các anh chị tư vấn thêm cho em.
Khi em làm thủ tục xuất khẩu tại chổ như vậy th́ công ty em có được hoàn thuế nhập khẩu và VAT cho tờ khai nhập khẩu trước đó hay không? Và phần thuế suất khẩu và thuế nhập khẩu trên tờ khai xuất nhập khẩu tại chổ sẽ khai như thế nào? Đơn vị nhập khẩu (Công ty được đối tác nước ngoài chỉ định nhận hàng(Công ty B) - Công ty trong nước) có phải chịu thuế nhập khẩu khi làm thủ tục nhập khẩu tại chổ lô hàng này không?
Cảm ơn các anh chị!
Trả lời với trích dẫn
  #5  
Cũ 12-19-2011, 15:00
truongdelong truongdelong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết
 
Tham gia ngày: Aug 2011
Bài gửi: 178
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 80 lần trong 69 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi 7am.vm Xem bài viết
Cảm ơn ư kiến đóng góp của mọi người, em xin bổ sung thêm một chi tiết trong câu hỏi của em đó là doanh nghiệp được chỉ định nhận hàng tại Việt nam(Công ty B trong câu hỏi) là doanh nghiệp không thuộc khu công nghiệp hay chế xuất ǵ cả. Vậy rất mong các anh chị tư vấn thêm cho em.
Khi em làm thủ tục xuất khẩu tại chổ như vậy th́ công ty em có được hoàn thuế nhập khẩu và VAT cho tờ khai nhập khẩu trước đó hay không? Và phần thuế suất khẩu và thuế nhập khẩu trên tờ khai xuất nhập khẩu tại chổ sẽ khai như thế nào? Đơn vị nhập khẩu (Công ty được đối tác nước ngoài chỉ định nhận hàng(Công ty B) - Công ty trong nước) có phải chịu thuế nhập khẩu khi làm thủ tục nhập khẩu tại chổ lô hàng này không?
Cảm ơn các anh chị!
Nội dung đúng như vậy thôi.
Doanh nghiệp trong nước chịu thuế đúng với loại h́nh nhập khẩu của họ.
Trả lời với trích dẫn
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của truongdelong:
prosper (12-20-2011)
  #6  
Cũ 12-20-2011, 13:06
Avatar của prosper
prosper prosper vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderators
 
Tham gia ngày: Apr 2009
Bài gửi: 662
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 248
Bạn đă được cảm ơn 284 lần trong 164 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi truongdelong Xem bài viết
Nội dung đúng như vậy thôi.
Doanh nghiệp trong nước chịu thuế đúng với loại h́nh nhập khẩu của họ.
Đúng thế. C̣n bên bạn nếu đă nộp thuế rồi th́ xin hoàn thuế
__________________
Suy nghĩ tạo nên hành động
Hành động tạo nên thói quen
Thói quen tạo nên tính cách
Tính cách tạo nên số phận


Trả lời với trích dẫn
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị

Quyền viết bài
Bạn không thể gửi chủ đề mới
Bạn không thể gửi trả lời
Bạn không thể gửi file đính kèm
Bạn không thể sửa bài viết của ḿnh

BB code đang Mở
Mặt cười đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển đến

Chủ đề tương tự
Chủ đề Người khởi xướng chủ đề Diễn đàn Trả lời Bài cuối
Chuyển đổi loại h́nh hoan.tx Hàng xuất khẩu tại chỗ 0 08-02-2012 12:16
Chuyển đổi loại h́nh nhập khẩu cho tờ khai tạm nhập tái xuất NTA01. piccola Hàng tạm nhập tái xuất 2 05-18-2012 09:15
Chuyển đổi từ loại h́nh NSXXK sang loại h́nh gia công huong.hoang Các văn bản liên quan đến Xuất nhập khẩu 0 04-18-2012 21:51
Đóng phạt thuế nạp chậm khi thay đổi loại h́nh nhập khẩu? annahien Nhập khẩu 0 08-11-2009 09:01
Thay đổi loại h́nh nhập khẩu tranghieuminh Hàng phi mậu dịch 1 07-14-2009 11:13


Múi giờ hiện tại GMT +7. Bây giờ là 13:22.


Sử dụng mă nguồn vBulletin® Phiên bản 3.8.0
© 2007 - 2014 Nhóm phát triển website và thành viên Thutuchaiquan.com.
BQT không chịu bất cứ trách nhiệm nào từ bài viết của thành viên.