Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
Cũ 09-06-2011, 12:29
Thanh My Thanh My vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 2
Bạn đă được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết
Mặc định Thanh khoản hợp đồng gia công

Chào các anh , chi

Em có vấn đề này thắc mắc không biết thế nào .V́ thế nhờ diễn đàn giúp em với !!!
Công ty của em thanh khỏan hợp đồng gia công để chuyển sang khai hải quan điện tử.Nguyên liệu chính (Vải lót ) của em bị âm và em cũng đă giải trỉnh do em làm định mức cao hơn thực tế.Hải quan chấp nhận.Không biết cty của em bị phạt hành chánh là bao nhiêu?
Vấn đề thứ 2 là : Em co 1 tờ khai xuất ,địa chỉ người nhập khẩu trên tờ khai xuất của em bị sai do em chưa kịp update!Giờ em làm công văn xin chỉnh sửa địa chỉ người nhập khẩu trên tờ khai xuất th́ hai quan không đồng ư chỉnh sửa v́ tờ khai này vừa thanh khỏan nên không được chỉnh sửa !
Vậy em phải làm thế nào để xin được C/O với địa chỉ cnee mới!! Anh , Chị giúp em với !!!

Cám on diễn đàn đă tạo điều kiện cho em học hỏi nhiều từ diễn đàn của ḿnh!!!
Thanh My

Lần sửa cuối bởi trihoviah; 07-23-2012 lúc 17:26
Cũ 09-27-2011, 10:23
ngoclan ngoclan vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 6
Bạn đă được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết

Hi My,

Vấn đề 1: cty của em bị phạt hành chánh là bao nhiêu? => Tuỳ vào các bác HQ và "thái độ" làm việc của bên bạn.
Vấn đề 2: Đúng là tờ khai đă thanh khoản rồi th́ HQ họ sẽ không chấp nhận sửa bất cứ thông tin j trên tk nữa. Vậy bạn phải nghĩ cách khác thôi. "on the table" ko được th́ phải under table thôi^^
The Following 2 Users Say Thank You to ngoclan For This Useful Post:
hoangquy_mt (10-11-2013), Thanh My (10-06-2011)
Cũ 09-27-2011, 10:29
Thành viên chính thức

Mặc định Xử lư phế phẩm rác thải

Dear ACE,

Có bạn nào đă hoàn thành thủ tục thanh khoản hợp đồng với Hải quan th́ chia sẻ kinh nghiệm cho ace biết về cách xử lư các phế phẩm, rác thải trong quá tŕnh gia công nhé. Bên ḿnh vẫn đang bị vướng vấn đề này mà chưa giải quyết được.

Thanks nh́u
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của ngoclan:
hoangquy_mt (10-11-2013)
Cũ 09-27-2011, 11:06
tranhuong1987hn tranhuong1987hn vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 11
Bạn đă được cảm ơn 2 lần trong 1 Bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới tranhuong1987hn

Bạn nói rơ phế phẩm của công ty bạn và loại h́nh doanh nghiệp của bạn thế nào?
Cũ 09-27-2011, 11:20
Thành viên chính thức

Công ty ḿnh là cty may gia công. Phế phẩm là các loại vải vụn hoặc sản phẩm may mặc bị lỗi không thể xuất khẩu được. V́ theo thông tư mới TT117, hải quan yêu cầu bên ḿnh phải có giải tŕnh với những phế phẩm, phế thải này. ( hoặc tiêu huỷ hoặc mua bán trong nước ).
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của ngoclan:
hoangquy_mt (10-11-2013)
Cũ 09-27-2011, 14:03
truongdelong truongdelong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 80 lần trong 69 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi ngoclan Xem bài viết
Công ty ḿnh là cty may gia công. Phế phẩm là các loại vải vụn hoặc sản phẩm may mặc bị lỗi không thể xuất khẩu được. V́ theo thông tư mới TT117, hải quan yêu cầu bên ḿnh phải có giải tŕnh với những phế phẩm, phế thải này. ( hoặc tiêu huỷ hoặc mua bán trong nước ).
Về nguyên tắc, phế liệu, phế phẩm thuộc quyền sở hữu của bên thuê gia công. Do vậy, hai bên phải thỏa thuận cách thức xử lý trong hợp đồng/ PL HĐ gia công. Có mấy cách xử lý & trách nhiệm về thuế theo quy định như sau:
1. Bên gia công được ủy quyền bán tại Việt Nam: thực hiện TK XNK tại chổ. DN mua tại VN chịu trách nhiệm về thuế.
2. Xuất khẩu ra nước ngoài theo chỉ định của bên thuê gia công.
3. Bên thuê gia công biếu, tặng cho bên nhận gia công hoặc một bên khác. Làm tờ khai phi mậu dịch. Bên được cho, tặng chịu trách nhiệm về thuế.
4. Bên thuê gia công chỉ định cho bên gia công tiêu hủy tại Việt Nam (được thực hiện trong hoặc sau khi kết thúc HĐ). Quản lý môi trường cho phép và dưới sự giám sát của Hải quan. Không phát sinh nghĩa vụ thuế.
The Following 2 Users Say Thank You to truongdelong For This Useful Post:
ngoclan (09-27-2011), ocin2301 (12-26-2013)
Cũ 09-27-2011, 17:44
Thành viên chính thức

Cám ơn bạn đă chia sẻ.
TH 2 và 3: th́ bên ḿnh k thực hiện được v́ khách hàng họ cũng k nhận lại phế phẩm, phế liệu, phế thải làm j. C̣n nếu như bên ḿnh mở tờ khai phi mậu dịch th́ HQ họ sẽ vặn lại bên ḿnh là nhận làm biếu tặng ấy rồi công ty sẽ sử dụng ntn?
TH 1: cty thu gom rác thải bên ḿnh họ k thể làm thủ tục mở tờ khai nhập khẩu tại chỗ v́ đó chỉ là cty thu gom xử lư rác thải thôi.
TH4: Bên ḿnh đang lựa chọn phương án này nhưng cũng lăn tăn k biết thủ tục ntn? V́ vừa phải làm việc với HQ và làm việc với bên môi trường. Chắc chắn sẽ rất tốn kém. Hơn nữa toàn bộ phế phẩm phế thải bên ḿnh trong quá tŕnh gia công thải ra đến đâu thu gom đến đó nên giờ số lượng thải c̣n lại cũng ko c̣n nhiều nữa.

Giờ làm sao nhỉ?
Cũ 10-06-2011, 09:13
Thanh My Thanh My vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 2
Bạn đă được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết

Quote:
Hi My,

Vấn đề 1: cty của em bị phạt hành chánh là bao nhiêu? => Tuỳ vào các bác HQ và "thái độ" làm việc của bên bạn.
Vấn đề 2: Đúng là tờ khai đă thanh khoản rồi th́ HQ họ sẽ không chấp nhận sửa bất cứ thông tin j trên tk nữa. Vậy bạn phải nghĩ cách khác thôi. "on the table" ko được th́ phải under table thôi^^
Dear Chị Ngoc Lan ,

Cám ơn lời chia sẽ và hướng giải quyết tốt đẹp của chị.
Thời gian vừa qua em lo...giải quyết 2 vấn đề trên nên ...không có thời gian tham gia diễn đàn !!!

Vấn đề 1: Công ty của em giải quyết ok rồi!Công ty của em bị phạt hành chánh 1triệu!
Vấn đề 2: Cũng giải quyết ok bằng cách giải tŕnh với VCCI.Và đă ok rồi chị oi!

Cám ơn chị Ngoc Lan nhiều!
Thanh My
Cũ 10-06-2011, 11:30
Thành viên chính thức

Hi My,

HQ họ phạt hành chính bên bạn có văn bản giấy tờ cụ thể j k? Kể ra mức phạt đó cũng nhẹ nhàng thôi^^
C̣n bên VCCI, làm giải tŕnh có kèm theo "giải ngân" k? Mà C/O bên bạn xin là form j? Có được hưởng ưu đăi k?

Dù sao cũng chúc mừng bạn đă giải quyết ổn thỏa.
Cũ 10-06-2011, 14:48
truongdelong truongdelong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 80 lần trong 69 bài viết

Quote:
Cám ơn bạn đă chia sẻ.
TH 2 và 3: th́ bên ḿnh k thực hiện được v́ khách hàng họ cũng k nhận lại phế phẩm, phế liệu, phế thải làm j. C̣n nếu như bên ḿnh mở tờ khai phi mậu dịch th́ HQ họ sẽ vặn lại bên ḿnh là nhận làm biếu tặng ấy rồi công ty sẽ sử dụng ntn?
TH 1: cty thu gom rác thải bên ḿnh họ k thể làm thủ tục mở tờ khai nhập khẩu tại chỗ v́ đó chỉ là cty thu gom xử lư rác thải thôi.
TH4: Bên ḿnh đang lựa chọn phương án này nhưng cũng lăn tăn k biết thủ tục ntn? V́ vừa phải làm việc với HQ và làm việc với bên môi trường. Chắc chắn sẽ rất tốn kém. Hơn nữa toàn bộ phế phẩm phế thải bên ḿnh trong quá tŕnh gia công thải ra đến đâu thu gom đến đó nên giờ số lượng thải c̣n lại cũng ko c̣n nhiều nữa.

Giờ làm sao nhỉ?
Bạn phải cực kỳ lưu ý NL chính là vải nhé. Cân đối hàng ngày số lượng trên chứng từ và kho. Phế liệu bạn bán bắt buột phải khai XNK tại chổ, nếu k sau này mình không giải trình với HQ được còn mệt hơn nhiều. Rất nhiều công ty may bị phạt rất nặng về chuyện này.
Thực tế phế liệu trong định mức hao hụt bên thuê gia công thường để cho bên gia công tự xử lý nên bạn đưa luôn nội dung này vào hợp đồng/ PK để làm cơ sở mở TK PMD. Sau khi mở TK PMD mình có toàn quyền xử lý. Vấn đề là mình không biết phía HQ họ lấy cơ sở nào để tính thuế (TT 117/2011) chứ trước đây thì phần này phải khai HQ nhưng không tính thuế. Vấn đề này tốt nhất bạn nên tới HQ quản lý cty bạn để trao đổi và sớm tìm ra cách làm thích hợp nhất cho cty bạn. Có thể là mở TK PMD theo tháng chẳng hạn và nên mở sớm một tờ khai coi ra sao nhé.
Cách giải quyết ra sao thì cho mình kết quả nhé: delongvn@gmail.com
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị