Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
  #1  
Cũ 05-13-2011, 15:49
tienbau tienbau vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực
 
Tham gia ngày: Jul 2010
Bài gửi: 60
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Mặc định C/O form E

Hiện nay, ḿnh có NK 01 lô hàng xuất xứ của Trung Quốc như sau:
- Trên Contract ḿnh kư mua là nhà A (của Hong Kong)
- Chúng từ là của nhà B phát hành (Nhà sản xuất Trung Quốc).
- Trên C/O form E: ô số 1 ghi nhà B. Mục 2 ghi cty ḿnh. Ô số 7 ghi tên hàng và lại ghi thêm tên nhà A vào ô số 7 này. Ô 13 không thấy tích vào mục "Third party invoicing"

Khi ḿnh làm thủ tục hải quan, họ bảo C/O form E không hợp lệ do tên nhà A đă ghi trên ô 7 là của Hong Kong nên ko chấp nhận C/O form E này.

Mọi người cho ư kiến giúp ḿnh về vấn đề này.
Ḿnh đă xin nợ C/O form E để lấy hàng về.
Sau này ḿnh nộp C/O form E th́ ḿnh cần phải báo khách hàng ghi trên C/O như thế nào cho đúng?

Cảm ơn mọi người
Trả lời với trích dẫn
  #2  
Cũ 05-13-2011, 16:02
Avatar của buiduyhuynh
buiduyhuynh buiduyhuynh vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên cao cấp
 
Tham gia ngày: Nov 2010
Bài gửi: 304
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 10
Bạn đă được cảm ơn 101 lần trong 78 bài viết
Mặc định

đề tài này rất được quan tâm bạn seach trên diễn đàn . Nhưng bạn mua bán với đối tác ở HK sẽ không duoc chấp nhận C/O form E
__________________
“Why fool around with hamburger when you have steak at home?”
Trả lời với trích dẫn
  #3  
Cũ 05-13-2011, 16:04
Avatar của buiduyhuynh
buiduyhuynh buiduyhuynh vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên cao cấp
 
Tham gia ngày: Nov 2010
Bài gửi: 304
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 10
Bạn đă được cảm ơn 101 lần trong 78 bài viết
Mặc định

Vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ư kiến trao đổi như sau:


- Căn cứ Điều 23 Phụ lục II về Thủ tục cấp và kiểm tra C/O mẫu E ban hành kèm theo Thông tư số 36/2010/TT-BCT ngày 15/11/2010 của Bộ Công thương, có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/01/2011, thực hiện Quy tắc thủ tục cấp và kiểm tra xuất xứ và Quy tắc cụ thể mặt hàng theo hệ thống hài ḥa phiên bản 2007 trong Hiệp định Thương mại hàng hóa thuộc Hiệp định khung về hợp tác kinh tế toàn diện giữa Hiệp hội các quốc gia Đông Nam Á và Nước Công ḥa Nhân dân Trung Hoa có quy định như sau: “ Cơ quan Hải quan Bên nhập khẩu phải chấp nhận C/O Mẫu E trong trường hợp hóa đơn thương mại được phát hành bởi một công ty có trụ sở tại một nước thứ ba hoặc bởi một nhà xuất khẩu ACFTA đại diện cho công ty đó miễn là hàng hóa đáp ứng các quy định về xuất xứ trong Phụ lục I Quyết định số 12/2007/QĐ-BTM . Số hóa đơn bên thứ ba phải được ghi trên Ô số 10 của C/O Mẫu E. Nhà xuất khẩu và người nhận hàng phải có trụ sở đặt tại các Bên tham gia Hiệp định; bản sao của hóa đơn bên thứ ba phải được nộp cùng với C/O mẫu E cho cơ quan Hải quan Bên nhập khẩu.”


Do đó, trường hợp C/O mẫu E có hóa đơn thương mại được phát hành bởi một công ty có trụ sở ở Hồng Kông không phải là nước thành viên của Hiệp định th́ C/O mẫu E đó không được chấp nhận. Số hóa đơn của Singapore cũng như của công ty đại diện cho bên bán tại Trung quốc sẽ được ghi trên Ô số 10 của C/O Mẫu E theo quy định trên.


Để tham khảo thêm Công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn/Văn bản các Bộ, ngành/…
__________________
“Why fool around with hamburger when you have steak at home?”
Trả lời với trích dẫn
  #4  
Cũ 05-15-2011, 22:59
tienbau tienbau vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực
 
Tham gia ngày: Jul 2010
Bài gửi: 60
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Mặc định

Ḿnh vẫn chưa hiểu hết được.
Tóm lại, trường hợp trên của ḿnh, Hải quan từ chối C/O form E là đúng hay là sai?
Nếu là sai, ḿnh phải bảo nhà cấp C/O bên phía Trung Quốc cấp lại như thế nào cho đúng để khi nộp lại C/O được Hải quan chấp nhận?

Cảm ơn mọi người.
Trả lời với trích dẫn
  #5  
Cũ 05-16-2011, 08:15
Avatar của buiduyhuynh
buiduyhuynh buiduyhuynh vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên cao cấp
 
Tham gia ngày: Nov 2010
Bài gửi: 304
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 10
Bạn đă được cảm ơn 101 lần trong 78 bài viết
Mặc định

tóm lại theo tinh thần công văn của Hải quan trên cơ sở Hiệp định ACFTA th́ Hong kong khong nằm trong ACFTA nên sẽ không duoc hưởng ưu đăi thuế đặc biệt . Do đó lô hàng này của bạn sẽ không sủa được C/O form E cho phù hợp . Bạn có thể kư hợp đồng với 10 nước ASEAN mà xuất xứ hàng Trung quốc có C/O formE th́ chấp nhận . Rút kinh nghiệm lô hàng sau thôi
__________________
“Why fool around with hamburger when you have steak at home?”
Trả lời với trích dẫn
  #6  
Cũ 05-17-2011, 12:34
tienbau tienbau vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực
 
Tham gia ngày: Jul 2010
Bài gửi: 60
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Mặc định

Cảm ơn bạn buiduyhung nhiều!
Trả lời với trích dẫn
  #7  
Cũ 05-17-2011, 15:12
Avatar của buiduyhuynh
buiduyhuynh buiduyhuynh vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên cao cấp
 
Tham gia ngày: Nov 2010
Bài gửi: 304
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 10
Bạn đă được cảm ơn 101 lần trong 78 bài viết
Mặc định

“Gỡ rối” trong kiểm tra hải quan đối với C/O mẫu E

Cơ quan Hải quan sẽ gặp phải khó khăn trong việc kiểm tra tính hợp lệ của C/O khi có nhiều văn bản liên quan đến việc cấp và kiểm tra C/O, đặc biệt là những văn bản có các quy định, điều khoản với ngôn từ thể hiện không rơ ràng, dễ gây nhầm lẫn. Mới đây, Bộ Công Thương đă có Công văn trả lời Tổng cục Hải quan về những vướng mắc trong quá tŕnh thực hiện Thông tư 36/2010/TT-BCT.

Theo hướng dẫn của Bộ Công Thương th́ đối với trường hợp C/O mẫu E ban hành kèm theo Quyết định số 12/2007/QĐ-BTM, cơ quan Hải quan chỉ cần thu bản gốc theo quy định tại Thông tư số 36/2010/TT-BCT. Trước đó, một số doanh nghiệp đă gặp khó khăn khi cơ quan Hải quan không chấp nhận cho doanh nghiệp được hưởng thuế suất nhập khẩu ưu đăi đặc biệt do mặt sau bản sao thứ 3 của C/O để trắng.

Trường hợp C/O mẫu E được cấp sau theo quy định tại Điều 11, Phụ lục 2 Thông tư 36/2010/TT-BCT, tổ chức cấp C/O của nước xuất khẩu chỉ cần đánh dấu vào ô “ISSUED RETROACTIVELY” thuộc Ô số 13 trên C/O mẫu E là hợp lệ.
Nếu không có nghi vấn nào khác về C/O, cơ quan Hải quan xem xét chấp nhận cho doanh nghiệp được hưởng ưu đăi về thuế quan đối với trường hợp lô hàng nhập khẩu của doanh nghiệp có C/O mẫu E nhưng hóa đơn thương mại được phát hành bởi một công ty có trụ sở tại một nước thứ ba hoặc bởi một nhà xuất khẩu ACFTA đại diện cho công ty đó (Điều 23 Phụ lục 2 Thông tư 36/2010/TT-BCT) được hiểu là hóa đơn được một công ty không phải là nhà xuất khẩu, không phải là nhà nhập khẩu phát hành. Công ty này có thể nằm trong khu vực ACFTA hoặc nằm ngoài khu vực ACFTA.
__________________
“Why fool around with hamburger when you have steak at home?”
Trả lời với trích dẫn
  #8  
Cũ 05-18-2011, 11:31
bam_bi0301 bam_bi0301 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Mar 2011
Bài gửi: 11
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

Bạn ơi, vậy là điều 23 này chỉ áp dụng khi cty phát hành hóa đơn thuộc nước thứ 3 thôi phải ko? Vậy trong trường hợp, nhà XK và nhà phát hành hóa đơn đều thuộc Trung Quốc hết th́ sao? Khi đó ko c̣n phát sinh nước thứ 3 nữa? V́ bên cty ḿnh có 1 C/O Form E rơi vào trường hợp này và bên TQ thể hiện tên người phát hành hóa đơn ở ô số 6. Vậy có được ko?
Trả lời với trích dẫn
  #9  
Cũ 06-22-2011, 16:44
codongdem codongdem vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức
 
Tham gia ngày: Oct 2010
Bài gửi: 44
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 4
Bạn đă được cảm ơn 14 lần trong 13 bài viết
Mặc định

Ḿnh lôi topic lên với thắc mắc tương tự như bam_bi0301, các bạn giúp ḿnh trả lời nhé...
Trả lời với trích dẫn
  #10  
Cũ 06-23-2011, 09:16
Avatar của buiduyhuynh
buiduyhuynh buiduyhuynh vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên cao cấp
 
Tham gia ngày: Nov 2010
Bài gửi: 304
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 10
Bạn đă được cảm ơn 101 lần trong 78 bài viết
Mặc định

okie , hải quan phải chấp nhận hết theo hướng dẫn mới nhất của bộ công thương cho dù các đối tác đó có nằm trong ACFTA hay không . Chỉ cần hàng của bạn đáp ứng các tiêu chí về vận chuyển và đúng là hàng Trung quốc
__________________
“Why fool around with hamburger when you have steak at home?”
Trả lời với trích dẫn
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của buiduyhuynh:
codongdem (06-23-2011)
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị

Quyền viết bài
Bạn không thể gửi chủ đề mới
Bạn không thể gửi trả lời
Bạn không thể gửi file đính kèm
Bạn không thể sửa bài viết của ḿnh

BB code đang Mở
Mặt cười đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển đến


Múi giờ hiện tại GMT +7. Bây giờ là 07:51.


Sử dụng mă nguồn vBulletin® Phiên bản 3.8.0
© 2007 - 2014 Nhóm phát triển website và thành viên Thutuchaiquan.com.
BQT không chịu bất cứ trách nhiệm nào từ bài viết của thành viên.