Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
Cũ 07-05-2010, 16:02
Michael Chip Michael Chip vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Mặc định Xin hỏi về cách áp mă HS cho dây chuyền đồng bộ

Hiện nay, tôi đang làm thủ tục nhập khẩu 1 dây chuyền đồng bộ. Theo thông tư 49/2010 thay thế cho thông tư 85 cũ th́ tôi phải áp mă hs cho từng cái máy riêng lẻ trong dây chuyền và chịu thuế cho từng loại máy. Vậy dây chuyền đó gồm hệ thống thông khí, hệ thống buồng sơn, ḷ sấy khô, ḷ sấy sản phẩm hoàn thiện.... trong từng hệ thống đó lại có các máy nhỏ nữa vậy phải áp mă theo các máy nhỏ có phải không???? tuy nhiên đây là dây chuyền thiết bị đồng bộ để tạo tài sản cố định trong dự án của cty. Như vậy cty tôi có được miễn thuế cho dây chuyền này không???
Cũ 07-05-2010, 16:29
myanh508 myanh508 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 88
Bạn đă được cảm ơn 60 lần trong 53 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới myanh508

Quote:
Nguyên văn bởi Michael Chip Xem bài viết
Hiện nay, tôi đang làm thủ tục nhập khẩu 1 dây chuyền đồng bộ. Theo thông tư 49/2010 thay thế cho thông tư 85 cũ th́ tôi phải áp mă hs cho từng cái máy riêng lẻ trong dây chuyền và chịu thuế cho từng loại máy. Vậy dây chuyền đó gồm hệ thống thông khí, hệ thống buồng sơn, ḷ sấy khô, ḷ sấy sản phẩm hoàn thiện.... trong từng hệ thống đó lại có các máy nhỏ nữa vậy phải áp mă theo các máy nhỏ có phải không???? tuy nhiên đây là dây chuyền thiết bị đồng bộ để tạo tài sản cố định trong dự án của cty. Như vậy cty tôi có được miễn thuế cho dây chuyền này không???
Bạn có thể xin xác nhận dây chuyền đồng bộ để giảm thiếu áp mă cho tất cả các mục hàng, và chỉ áp mă HS cho máy chính của dây chuyền.
Việc có được miễn thuế cho dây chuyền hay không c̣n phải phụ thuộc vào nhiều yếu tố như bạn có phải là DNCX, Dây chuyền bạn có nằm ngoài danh mục hàng hóa, thiết bị máy móc trong nước đă sản xuất được ...
Cũ 07-06-2010, 10:20
ASEAN ASEAN vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 109
Bạn đă được cảm ơn 210 lần trong 153 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi Michael Chip Xem bài viết
Vướng mắc của bạn có thể giải quyết theo cách sau:

1. Áp mă thuế cho từng máy riêng lẻ trong hệ thống thiết bị máy móc này. Đối chiếu với danh mục đă được xét duyệt miễn thuế đối với TSCĐ của nhà máy để khai báo miễn thuế NK, thuế GTGT tính theo quy định hiện hành.

2. Trường hợp bạn có xác nhận số thiết bị máy móc này là 1 dây chuyền đồng bộ th́ khai báo hải quan và áp mă thuế theo mă thuế của máy chính trong dây chuyền, các thiết bị máy móc phụ trợ khác trong dây chuyền sẽ được áp theo mă thuế của máy chính. Căn cứ theo danh mục hàng hóa đă đăng kư miễn thuế với hải quan, bạn sẽ không phải nộp thuế NK (tuy nhiên, theo quy định vẫn phải tính thuế NK lên TK hải quan). Thuế GTGT khai báo và nộp theo quy định hiện hành.

3. Trường hợp công ty bạn là DNCX th́ nhập khẩu sẽ đơn giản hơn. Bạn cũng không nhất thiết phải đi đăng kư dây chuyền đồng bộ. Thiết bị NK của công ty bạn sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế NK, GTGT. Bạn chỉ cần làm thủ tục trực tiếp với hải quan quản lư DNCX theo quy định hiện hành.

Để được biết thêm chi tiết về các bước tiến hành khai báo hải quan, bạn có thể tham khảo các bài viết trên diễn đàn. Chủ đề đối với NK thiết bị TSCĐ đă có rất nhiều bài viết rồi bạn nhé

Chúc bạn thành công !
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của ASEAN:
Vinh nguyen (07-06-2010)
Cũ 07-07-2010, 11:42
toveso toveso vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 5
Bạn đă được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết

các bác trả lời sai hết cả rồi. từ ngày 12/4/2010 đă có thông tư 49/2010 thay thế cho thông tư 85/2008. và theo thông tư mới sẽ không được áp mă HS theo máy chính. Các bác xem lại và update thông tư mới nhé
Cũ 07-08-2010, 09:08
NgaoPhong NgaoPhong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên cao cấp

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 12
Bạn đă được cảm ơn 79 lần trong 58 bài viết

Toveso nói đúng đó, trước đây khi c̣n áp dụng Thông tư 85/2003 th́ nếu có xác nhận đồng bộ th́ có thể áp các mặt hàng thuộc nhóm 84,85,86,88,89,90 theo máy chính, nhưng khi Thông tư 49/2010 có hiệu lực th́ phải áp dụng từng mă HS đối với từng mặt hàng. Hiện nay đă có một số kiến nghị của các DN và các Cục hải quan T́nh, Thành về vấn đề này. Hy vọng BTC sẽ sớm có văn bản gỡ vướng mắc trên.
Cũ 07-12-2010, 11:47
Michael Chip Michael Chip vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

trong khi chờ BTC tháo gỡ vướng mắc th́ em phải ngồi áp mă hs cho 1 cái dây chuyền đồng bộ của em với gần 100 trang phụ lục TK đây. hix hix
Cũ 07-14-2010, 09:40
laodong08 laodong08 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Dây truyền của bạn nhập đồng bộ 1 lần hay xé lẻ nhiều lần?
Cũ 08-02-2010, 22:22
nghutien nghutien vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi laodong08 Xem bài viết
Dây truyền của bạn nhập đồng bộ 1 lần hay xé lẻ nhiều lần?
Nếu nhập một lần th́ sao ạ...trường hợp của ḿnh cũng tương tự như vậy, và không biết thuế VAT là bao nhiêu.

Cảm ơn.
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị