Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
  #1  
Cũ 05-29-2014, 12:06
truonghuy126 truonghuy126 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới
 
Tham gia ngày: May 2014
Bài gửi: 5
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định hỏi về thủ tục hải quan XNK tại chỗ

Chào mọi người,
Công ty ḿnh là doanh nghiệp nội địa ở HCM,ḿnh có bán hàng cho 1 công ty chế xuất nằm trong KCN Yên Phong Bắc Ninh,hiện có một số vướng mắc như sau mong nhận được tư vấn từ mọi người :
1. Ḿnh có thể truyền tờ khai và mở tờ khai XNK tại chỗ đến chi cục HQ HCM hay ko ? nếu được th́ truyền đến chi cục nào ?
2.Bên nhập khẩu sẽ mở tờ khai nhập khẩu tại chỗ trước hay bên ḿnh mở tờ khai XK tại chỗ trước ?
3.ở mục số 9 trên tờ khai điện tử "cửa khẩu xuất hàng " th́ ḿnh sẽ chọn 1 cửa khẩu tại Bắc Ninh hay là điền thông tin ǵ ?
trân trọng cảm ơn.
Trả lời với trích dẫn
  #2  
Cũ 05-30-2014, 09:00
huong.hoang huong.hoang vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực
 
Tham gia ngày: Dec 2011
Bài gửi: 70
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 22 lần trong 16 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới huong.hoang
Mặc định

Hi Bạn
1.Bạn có thể mở tờ khai XNK tại chỗ tại Chi Cục HCM. Bạn có thể truyền tờ khai lên Hải quan Đầu tư GC HCM.
2. Theo điều 45 TT 128/2013/TT-BTC th́ doanh nghiệp phải làm thủ tục đầu xuất trước trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày hoàn thành thủ tục tờ khai xuất doanh nghiệp nhập phải mở tờ khai.
3. Bạn hỏi mục này là trên phần mềm Ecus K, nay hải quan điện tử đă áp dụng phần mềm mới là Vnacc, bạn hỏi kỹ Hải Quan nơi bạn truyền tờ khai đă áp dụng phần mềm mới chưa. Nếu vẫn phần mềm Ecus K, ô 9 bạn nhập mă V001-xnk tại chỗ nhé
Trả lời với trích dẫn
  #3  
Cũ 05-30-2014, 09:09
thuha thuha vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator
 
Tham gia ngày: Apr 2009
Bài gửi: 88
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 73
Bạn đă được cảm ơn 44 lần trong 28 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi truonghuy126 Xem bài viết
Chào mọi người,
Công ty ḿnh là doanh nghiệp nội địa ở HCM,ḿnh có bán hàng cho 1 công ty chế xuất nằm trong KCN Yên Phong Bắc Ninh,hiện có một số vướng mắc như sau mong nhận được tư vấn từ mọi người :
1. Ḿnh có thể truyền tờ khai và mở tờ khai XNK tại chỗ đến chi cục HQ HCM hay ko ? nếu được th́ truyền đến chi cục nào ?
2.Bên nhập khẩu sẽ mở tờ khai nhập khẩu tại chỗ trước hay bên ḿnh mở tờ khai XK tại chỗ trước ?
3.ở mục số 9 trên tờ khai điện tử "cửa khẩu xuất hàng " th́ ḿnh sẽ chọn 1 cửa khẩu tại Bắc Ninh hay là điền thông tin ǵ ?
trân trọng cảm ơn.
1. Đầu xuất bạn có thể mở ở HQ quản lư KCN Yên Phong hoặc HQ quản lư công ty bạn tại TP HCM đều được nhé
2. Theo khoản 4 Điều 27 TT 22/2014/TT-BTC th́ mở TK đầu xuất trước bạn à :" Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày doanh nghiệp xuất khẩu tại chỗ đă làm xong thủ tục hải quan và giao hàng hóa, doanh nghiệp nhập khẩu tại chỗ phải làm thủ tục hải quan. Nếu quá thời hạn trên doanh nghiệp nhập khẩu tại chỗ chưa làm thủ tục hải quan th́ cơ quan Hải quan lập biên bản, xử phạt vi phạm hành chính về hải quan, làm tiếp thủ tục hải quan."
3.Bây giờ khai Vnac nên cần thận trọng, bạn hỏi lại HQ nơi bạn mở TK

Chúc bạn sớm hoàn thành tờ khai
Trả lời với trích dẫn
  #4  
Cũ 05-30-2014, 13:18
truonghuy126 truonghuy126 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới
 
Tham gia ngày: May 2014
Bài gửi: 5
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

Chân thành cảm ơn tư vấn của 2 bạn.
Ḿnh muốn hỏi thêm cái này,v́ thực sự ḿnh ko rành lắm về qui tŕnh HQ,là sau khi đă truyền và hoàn thành mở tờ khai xuất có đóng dấu của HQ,ḿnh sẽ gửi toàn bộ chứng từ HQ gốc này ra Bắc Ninh phải ko ? hay chỉ cần bản fax thôi ?
Trả lời với trích dẫn
  #5  
Cũ 05-30-2014, 13:51
huong.hoang huong.hoang vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực
 
Tham gia ngày: Dec 2011
Bài gửi: 70
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 22 lần trong 16 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới huong.hoang
Mặc định

Hi Bạn

Khi nào xong thủ tục đầu xuất bạn có thể scan tờ khai đă đóng dấu gửi cho doanh nghiệp nhập khẩu để họ làm thủ tục c̣n lại.
Trả lời với trích dẫn
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của huong.hoang:
thuha (06-03-2014)
  #6  
Cũ 05-30-2014, 14:21
truonghuy126 truonghuy126 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới
 
Tham gia ngày: May 2014
Bài gửi: 5
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

Chào huong.hoang,
Rất cảm ơn bạn v́ đă giúp ḿnh,ḿnh c̣n 1 câu hỏi nữa :
Ở HCM truyền tờ khai bằng ECUK,theo ḿnh biết ở Bắc Ninh đă dùng vnass,như vậy tờ khai bên ḿnh vẫn được phải ko bạn ?
Trả lời với trích dẫn
  #7  
Cũ 05-30-2014, 15:10
huong.hoang huong.hoang vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực
 
Tham gia ngày: Dec 2011
Bài gửi: 70
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 22 lần trong 16 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới huong.hoang
Mặc định

Hi Bạn

Vẫn được chấp nhận bạn nhé.
Trả lời với trích dẫn
  #8  
Cũ 05-31-2014, 08:31
trunghieu trunghieu vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức
 
Tham gia ngày: Mar 2014
Bài gửi: 38
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 7 lần trong 6 bài viết
Mặc định

Cho ḿnh hỏi cái, nếu ở SG khai ECUS th́ ở đầu kia phải khai thủ công chứ đâu dùng VNACCS khai được nhỉ?
Trả lời với trích dẫn
  #9  
Cũ 06-02-2014, 11:44
customshd customshd vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Jun 2013
Bài gửi: 12
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 5
Bạn đă được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Mặc định

Theo công văn số: 3609/TCHQ-VNACCS, điểm 5. Th́ bên nào dùng VNACCS cứ dùng, bên nào dùng ECUS cứ dùng, chỉ là phải làm xuất trước - nhập sau thôi nhé.
Trả lời với trích dẫn
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của customshd:
khanhduong (09-26-2014)
  #10  
Cũ 06-03-2014, 11:51
truonghuy126 truonghuy126 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới
 
Tham gia ngày: May 2014
Bài gửi: 5
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

Chào mọi người,
Ḿnh lại có rắc rối rồi.ở ô số 10 " địa điểm xuất hàng " ḿnh điền mă V001 là xnk tại chỗ,nhưng khi in file ra nó lại ko hiện ra.mọi cười có ai biết về cái này ko
Trả lời với trích dẫn
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị

Quyền viết bài
Bạn không thể gửi chủ đề mới
Bạn không thể gửi trả lời
Bạn không thể gửi file đính kèm
Bạn không thể sửa bài viết của ḿnh

BB code đang Mở
Mặt cười đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển đến


Múi giờ hiện tại GMT +7. Bây giờ là 15:37.


Sử dụng mă nguồn vBulletin® Phiên bản 3.8.0
© 2007 - 2018 Nhóm phát triển website và thành viên Thutuchaiquan.com.
BQT không chịu bất cứ trách nhiệm nào từ bài viết của thành viên.