Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
  #1  
Cũ 05-23-2013, 13:34
Metitmit Metitmit vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới
 
Tham gia ngày: May 2013
Đến từ: Hanoi
Bài gửi: 4
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Lightbulb Có phải làm XNK tại chỗ để được hoàn thuế NK ko?

Ḿnh có một câu hỏi, mong đc các bạn giải đáp giúp
bên công ty ḿnh mua hàng của một công ty nhập khẩu A, ở trong nước, có hóa đơn VAT (mua bán nội địa với bên công ty ḿnh). sau đó, bên công ty ḿnh bán lại hàng nhập khẩu đó cho DN chế xuất. Cho ḿnh hỏi: công ty A đó có được hoàn thuế nhập khẩu ko? làm thế nào để được hoàn thuế nhập khẩu?
ḿnh sắp phải báo cáo rồi. help!!!!!!!
Trả lời với trích dẫn
  #2  
Cũ 05-24-2013, 09:02
Avatar của ASEAN
ASEAN ASEAN vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderator
 
Tham gia ngày: Apr 2009
Bài gửi: 564
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 153
Bạn đă được cảm ơn 242 lần trong 180 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi Metitmit Xem bài viết
Ḿnh có một câu hỏi, mong đc các bạn giải đáp giúp
bên công ty ḿnh mua hàng của một công ty nhập khẩu A, ở trong nước, có hóa đơn VAT (mua bán nội địa với bên công ty ḿnh). sau đó, bên công ty ḿnh bán lại hàng nhập khẩu đó cho DN chế xuất. Cho ḿnh hỏi: công ty A đó có được hoàn thuế nhập khẩu ko? làm thế nào để được hoàn thuế nhập khẩu?
ḿnh sắp phải báo cáo rồi. help!!!!!!!
Bạn tham khảo Điểm 5 Điều 113 Thông tư 194/2010/TT-BTC để biết hàng của công ty bạn có thuộc đối tượng được hoàn thuế NK không nhé.
Trả lời với trích dẫn
  #3  
Cũ 05-24-2013, 09:15
Metitmit Metitmit vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới
 
Tham gia ngày: May 2013
Đến từ: Hanoi
Bài gửi: 4
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

Bạn ASEAN ơi, hàng ḿnh mua đấy thuộc đối tượng được hoàn thuế. Ḿnh muốn biết là NHẬP KHẨU --) BÁN NỘI ĐỊA--) XUẤT KHẨU, nếu mua bán nhu thế th́ công ty Nhập khẩu kia có được hoàn thuế NK không bạn ah?
Rất mong nhận được câu trả lời từ bạn, thanks
Trả lời với trích dẫn
  #4  
Cũ 05-24-2013, 09:36
Avatar của ASEAN
ASEAN ASEAN vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderator
 
Tham gia ngày: Apr 2009
Bài gửi: 564
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 153
Bạn đă được cảm ơn 242 lần trong 180 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi Metitmit Xem bài viết
Bạn ASEAN ơi, hàng ḿnh mua đấy thuộc đối tượng được hoàn thuế. Ḿnh muốn biết là NHẬP KHẨU --) BÁN NỘI ĐỊA--) XUẤT KHẨU, nếu mua bán nhu thế th́ công ty Nhập khẩu kia có được hoàn thuế NK không bạn ah?
Rất mong nhận được câu trả lời từ bạn, thanks
Không hiểu bạn muốn hỏi ǵ nữa. Bạn khẳng định hàng này thuộc đối tượng được hoàn thuế rồi th́ có ǵ phải hỏi hơn nữa. Rơ ràng là công ty nào đă nộp thuế th́ công ty đó mới hoàn thuế, chứ công ty bạn mà hoàn thuế th́ hoàn cách nào?

Vấn đề là bạn không nói rơ hợp đồng mua và bán giữa các công ty trong trường hợp này quy định về điều kiện giao hàng thế nào, có thuộc trường hợp làm thủ tục XNK tại chỗ hay không....? Chỉ với những dữ liệu bạn đưa ra th́ không đủ để tư vấn hơn. Nếu bạn gửi CV hỏi cơ quan hải quan chỉ với những dữ liệu thế này chắc chắn bạn sẽ không có được câu trả lời hoặc sẽ phải cung cấp thêm thông tin về giao dịch mua bán này.

Lần sửa cuối bởi ASEAN; 05-24-2013 lúc 09:40
Trả lời với trích dẫn
  #5  
Cũ 05-29-2013, 14:00
Metitmit Metitmit vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới
 
Tham gia ngày: May 2013
Đến từ: Hanoi
Bài gửi: 4
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

ḿnh sẽ nói rơ câu hỏi của ḿnh, bạn đọc hiểu rồi tư vấn giúp ḿnh nhé. Cảm ơn bạn!
Công ty A nhập khẩu 1 lô hàng linh kiện, vật liệu làm điện thoại. công ty A bán lô hàng đó cho công ty B ( mua bán nội địa, có VAT). Sau đó, bên công ty B lại bán lô hàng đó cho công ty chế xuất C. Vậy cho ḿnh hỏi, công ty A đó có được hoàn thuế nhập khẩu không?
Trả lời với trích dẫn
  #6  
Cũ 05-29-2013, 14:38
Avatar của ASEAN
ASEAN ASEAN vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderator
 
Tham gia ngày: Apr 2009
Bài gửi: 564
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 153
Bạn đă được cảm ơn 242 lần trong 180 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi Metitmit Xem bài viết
ḿnh sẽ nói rơ câu hỏi của ḿnh, bạn đọc hiểu rồi tư vấn giúp ḿnh nhé. Cảm ơn bạn!
Công ty A nhập khẩu 1 lô hàng linh kiện, vật liệu làm điện thoại. công ty A bán lô hàng đó cho công ty B ( mua bán nội địa, có VAT). Sau đó, bên công ty B lại bán lô hàng đó cho công ty chế xuất C. Vậy cho ḿnh hỏi, công ty A đó có được hoàn thuế nhập khẩu không?
Trường hợp như mua bán mà bạn đưa ra không có trong hướng dẫn của TT194. Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại điểm c.6 Khoản 5 Điều 113 TT194 th́ công ty A có thể được xét hoàn thuế nhập khẩu do linh kiện mà công ty A nhập khẩu là 1 phần cấu thành sản phẩm XK của DNCX. Bạn nên gửi CV đề nghị TCHQ hướng dẫn và trả lời cụ thể trường hợp của công ty bạn để làm cơ sở làm hoàn thuế cho công ty nhập khẩu A.
Trả lời với trích dẫn
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của ASEAN:
vietxnk (07-31-2013)
  #7  
Cũ 07-26-2013, 08:48
Avatar của khanhduong
khanhduong khanhduong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức
 
Tham gia ngày: Jul 2013
Đến từ: HÀ NỘI
Bài gửi: 42
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 32
Bạn đă được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết
Mặc định

Trường hợp bạn đưa ra Doanh nghiệp A và B là doanh nghiệp đầu tư. Con doanh nghiệp C là doanh nghiệp chế xuất.
Công ty A mở theo loại h́nh ǵ. nếu NKD 01 th́ bạn không xin được đâu .
Nếu công ty A mở theo loại h́nh SXXK th́ công ty B phải là công ty gia công. hoặc công ty C là doanh nghiệp chế xuất nhập khẩu linh kiện về để gia công. sau đó 2 công ty này xuất ngược trở lại công ty A. Công ty A phải xuất khẩu sản phẩm đă gia công rồi. th́ lúc đó mới chứng ḿnh được hoàn thuế bạn nhé.
theo ḿnh được biết Nếu mở theo loại h́nh tạm nhập để gia công sửa chữa. th́ công ty A không được bán sang cho công ty B. Nếu bán th́ bạn phải kê khai và nộp thuế ( NK và Vat).
Trả lời với trích dẫn
  #8  
Cũ 07-26-2013, 09:05
Avatar của khanhduong
khanhduong khanhduong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức
 
Tham gia ngày: Jul 2013
Đến từ: HÀ NỘI
Bài gửi: 42
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 32
Bạn đă được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết
Mặc định

Ḿnh xin đưa ra thêm ư kiến nữa đó là Khi công ty B mua hàng của công ty A th́ trên hóa đơn đă có VAT th́ coi như công ty A đă được công ty B hoàn thuế trực tiếp cho Công ty A rồi. nếu có hoàn thuế th́ Công Ty B phải là người làm tờ khai xin hoàn thuế mới đúng bạn nhé.
Trả lời với trích dẫn
  #9  
Cũ 07-31-2013, 00:24
Avatar của vietxnk
vietxnk vietxnk vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: May 2013
Bài gửi: 22
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 32
Bạn đă được cảm ơn 7 lần trong 5 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới vietxnk Gửi tin nhắn qua Skype™ tới vietxnk
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi Metitmit Xem bài viết
ḿnh sẽ nói rơ câu hỏi của ḿnh, bạn đọc hiểu rồi tư vấn giúp ḿnh nhé. Cảm ơn bạn!
Công ty A nhập khẩu 1 lô hàng linh kiện, vật liệu làm điện thoại. công ty A bán lô hàng đó cho công ty B ( mua bán nội địa, có VAT). Sau đó, bên công ty B lại bán lô hàng đó cho công ty chế xuất C. Vậy cho ḿnh hỏi, công ty A đó có được hoàn thuế nhập khẩu không?
Công ty A không hoàn thuế Nhập khẩu được. V́ khi công ty A bán hàng cho công ty B, giá bán đă bao gồm:

- Giá CIF hàng nhập khẩu + thuế nhập khẩu + VAT hàng nhập + các chi phí ... + lợi nhuận và trên hoá đơn bán hàng cho công ty B c̣n thu thêm 10% VAT nữa.
__________________
Chữ kư vi phạm nội quy
Trả lời với trích dẫn
  #10  
Cũ 07-31-2013, 01:57
Avatar của prosper
prosper prosper vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderators
 
Tham gia ngày: Apr 2009
Bài gửi: 698
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 265
Bạn đă được cảm ơn 316 lần trong 174 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi ASEAN Xem bài viết
Trường hợp như mua bán mà bạn đưa ra không có trong hướng dẫn của TT194. Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại điểm c.6 Khoản 5 Điều 113 TT194 th́ công ty A có thể được xét hoàn thuế nhập khẩu do linh kiện mà công ty A nhập khẩu là 1 phần cấu thành sản phẩm XK của DNCX. Bạn nên gửi CV đề nghị TCHQ hướng dẫn và trả lời cụ thể trường hợp của công ty bạn để làm cơ sở làm hoàn thuế cho công ty nhập khẩu A.
Công ty A & công ty B hoàn toàn không được xét miễn thuế v́: Họ nhập nguyên vật liệu về rồi bán thẳng NVL đó cho DN CX chứ không hề có bước sx nào đối NVL họ nhập về. Nói cách khác, họ chỉ làm thương mại trong khi đó khoản 5 điều 113 TT 194 quy định như sau:

Quote:
c.6) Doanh nghiệp nhập khẩu nguyên liệu, vật tư để sản xuất sản phẩm sau đó bán sản phẩm (sản phẩm hoàn chỉnh hoặc sản phẩm chưa hoàn chỉnh) cho các doanh nghiệp khác để trực tiếp xuất khẩu theo bộ linh kiện th́ được xét hoàn thuế nhập khẩu tương ứng với tỷ lệ sản phẩm (bộ linh kiện) xuất khẩu, nếu đáp ứng đủ các điều kiện nêu tại điểm c.5 khoản này và các điều kiện sau:

c.6.1) Sản phẩm sản xuất từ nguyên liệu, vật tư nhập khẩu của doanh nghiệp là một trong những chi tiết, linh kiện của bộ linh kiện xuất khẩu;

c.6.2) Doanh nghiệp mua sản phẩm để kết hợp với phần chi tiết, linh kiện do chính doanh nghiệp sản xuất ra để cấu thành nên bộ linh kiện xuất khẩu
Như vậy, khi mua nguyên vật liệu về, doanh nghiệp A & doanh nghiệp B phải có sự tác động tạo ra giá trị gia tăng trên NVL, biến NVL thành sản phẩm rồi bán sp đi cho DNCX kia th́ mới được xét miễn thuế.

Việc này trước đây Prosper đă có sự tranh luận qua email với tổ tư vấn của Cục HQ Đồng Nai ^ ^
__________________
Suy nghĩ tạo nên hành động
Hành động tạo nên thói quen
Thói quen tạo nên tính cách
Tính cách tạo nên số phận



Lần sửa cuối bởi prosper; 07-31-2013 lúc 02:00
Trả lời với trích dẫn
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của prosper:
ASEAN (07-31-2013)
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị

Quyền viết bài
Bạn không thể gửi chủ đề mới
Bạn không thể gửi trả lời
Bạn không thể gửi file đính kèm
Bạn không thể sửa bài viết của ḿnh

BB code đang Mở
Mặt cười đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển đến


Múi giờ hiện tại GMT +7. Bây giờ là 05:40.


Sử dụng mă nguồn vBulletin® Phiên bản 3.8.0
© 2007 - 2018 Nhóm phát triển website và thành viên Thutuchaiquan.com.
BQT không chịu bất cứ trách nhiệm nào từ bài viết của thành viên.