Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
Cũ 04-15-2009, 16:06
cp_bk cp_bk vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 8
Bạn đă được cảm ơn 35 lần trong 19 bài viết
Angry Em đang akay một vụ liên quan đến kho Ngoại quan..

Các bác ạ, em đang akay vụ này, các bác tư vấn cho em nên "bật" lại "dư lào" nhá.

Chuyện là thế này: Công ty em - liên doanh mua điều ḥa của công ty A để nhập khẩu tạo tài sản cố định. Lô hàng này được miễn thuế. Công ty A lại mua của 1 nhà cung cấp nước ngoài và bán lô hàng này cho công ty em với điều kiện giao hàng là Ex-work Kho ngoại quan ( xin lỗi là em không tiện nêu tên KNQ ra v́ khá động chạm). Sau khi mở tờ khai tại HQ địa phương quản lư công ty em, em vác đơn chuyển cửa khẩu cùng tờ khai xuống HQ Kho Ngoại quan này để lấy hàng (hàng bị kiểm hóa).

Sau một hồi soi giấy tờ, một bác Hải quan ở KNQ kết luận là: Hợp đồng này là HĐ nội, không được phép mở tờ khai rồi ngâm hồ sơ của em lại. Em cú quá, em mới bảo: Nếu thế anh phải làm công văn theo ngành dọc, gửi lên HQ nơi mở tờ khai thông báo là "trái luật" chứ không thể giữ hàng của em lại như này được. Thế nhưng bác này vẫn cứ "củ từ", đang cầm hồ sơ của em, chưa giải quyết. Em gọi điện lên chỗ HQ nơi em mở tờ khai th́ anh mở tờ khai bảo bọn em không sai. Tuy nhiên, chỉ khi có CV của HQ Kho ngoại quan th́ HQ mở tờ khai mới "can thiệp" được.

Theo hiểu biết của em, hàng của em ở trong kho ngoại quan, nghĩa là chưa vào lănh thổ Việt Nam th́ rơ ràng em phải làm tờ khai NK chứ. Nếu không th́ lấy hàng kiểu ǵ nhỉ?
Cũ 04-16-2009, 10:56
007 007 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 7
Bạn đă được cảm ơn 42 lần trong 32 bài viết

Bạn "bật" lại đồng chí HQ ấy như thế này nhé:

Theo điều 28, Luật Thương Mại CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HOÀ XĂ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM SỐ 36/2005/QH11 NGÀY 14 THÁNG 6 NĂM 2005 th́:

[I]1. Xuất khẩu hàng hóa là việc hàng hoá được đưa ra khỏi lănh thổ Việt Nam hoặc đưa vào khu vực đặc biệt nằm trên lănh thổ Việt Nam được coi là khu vực hải quan riêng theo quy định của pháp luật.

2. Nhập khẩu hàng hóa là việc hàng hoá được đưa vào lănh thổ Việt Nam từ nước ngoài hoặc từ khu vực đặc biệt nằm trên lănh thổ Việt Nam được coi là khu vực hải quan riêng theo quy định của pháp luật.[/i]

Như vậy, NK không chỉ là NK hàng hóa từ nước ngoài vào lănh thổ VN - cái mà các bác nhà ta quen gọi là Hợp đồng Ngoại - mà c̣n là từ Khu vực đặc biệt nằm trên lănh thổ VN - khu vực HQ riêng. Theo các định nghĩa và quy định về kho ngoại quan th́ KNQ đích thực là KV Hải quan riêng. Vậy, hàng từ KNQ vào Nội địa không làm thủ tục Nhập khẩu th́ làm thủ tục ǵ? Bạn cứ hỏi lại HQ KNQ như vậy.

Các bác nhiều khi cứ làm việc theo cảm tính lắm, cứ thấy hai công ty trong nước mua bán với nhau là kêu " Hợp đồng nội" - không phải XNK.

Chúc bạn "chiến thắng"!
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của 007:
thutuchaiqua.thuylinh (01-22-2014)
Cũ 04-18-2009, 01:18
cp_bk cp_bk vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 8
Bạn đă được cảm ơn 35 lần trong 19 bài viết

Cảm ơn bạn 007. Ḿnh đă ngay lập tức ngâm cứu Luật Thương mại, in luôn 1 bản, bôi xanh bôi đỏ mang cho bác HQ đó đọc. Bác ấy chẳng nói chẳng rằng ǵ, đọc rồi làm thủ tục cho tớ.

Hê hê. Chiến thắng roài! Cảm ơn 007 nhá!
Cũ 07-29-2009, 11:01
quangnam2011 quangnam2011 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

bài này của mấy bác HQ là chuyện của muôn đời rồi. Vừa rồi mới bắt mấy phi vụ nhận tiên " bồi dưỡng" ở cảng Cát Lái vậy mà mấy bác cứ hạnh họe "đ̣i ăn" hoài. Khổ thân cho đồng nghiệp của tôi.
Cũ 07-29-2009, 16:00
adonis adonis vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức

Chúc mừng bạn cp_bk. Công lư luôn chiến thắng keke
Cũ 05-14-2011, 18:39
Ngoạ Long Ngoạ Long vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới Ngoạ Long

Quote:
Nguyên văn bởi quangnam2011 Xem bài viết
bài này của mấy bác HQ là chuyện của muôn đời rồi. Vừa rồi mới bắt mấy phi vụ nhận tiên " bồi dưỡng" ở cảng Cát Lái vậy mà mấy bác cứ hạnh họe "đ̣i ăn" hoài. Khổ thân cho đồng nghiệp của tôi.
chuyện này là: ai ai cũng biết mà lại thành không ai biết ( hoặc ko dám nói ra)

bọn e hay nói đùa là bôi trơn, (đ̣i ăn nghe như nhà các anh ấy thiếu cơm ấy )
Cũ 05-27-2011, 22:44
mienquekinhbac006 mienquekinhbac006 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Các a chị chiến ác liệt thế, kiểu ǵ cũng chơi được. E mới vào nghề này tŕnh c̣n non yếu nên ko dám lên án các bác HQ gay gắt thế nhưng nghe tin phe XNK đă chiến thắng th́ sướng rên!heehee. Kiểu này ko ăn mừng th́ hơi phí nhỉ
Cũ 08-11-2011, 15:18
toi980126 toi980126 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới toi980126

Quote:
Nguyên văn bởi mienquekinhbac006 Xem bài viết
Các a chị chiến ác liệt thế, kiểu ǵ cũng chơi được. E mới vào nghề này tŕnh c̣n non yếu nên ko dám lên án các bác HQ gay gắt thế nhưng nghe tin phe XNK đă chiến thắng th́ sướng rên!heehee. Kiểu này ko ăn mừng th́ hơi phí nhỉ
hoan hô! chắc hum nào ḿnh cũng chuẩn bị kĩ rùi "bật" thử cái nhờ!
hjx nhưng về lâu về dài mà "bật" đơn lẻ th́ cũng.............
Cũ 04-10-2012, 14:56
thuyduong0402 thuyduong0402 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Nói thật với các bạn là trước kia ḿnh cũng không dám bật lại HQ đâu, v́ đơn thương độc mă mà, Hàng không lấy được th́ chit với sếp ḿnh. Nhưng giờ th́ khác rồi. Hôm nọ có đọc một bài báo v/v một cty oto đă kiện HQ do phải nộp bổ xung thuế do áp sai mă HS cho hàng được gọi là bộ phận/linh kiện của ôtô, ḿnh thấy phải có những người như thế th́ mới làm trong sạch được bộ máy HQ của nước ḿnh. Mà nói thật, ḿnh cũng chả muốn làm sai luật đâu, nhưng luật của ḿnh có nhiều cái lắt léo nên có muốn làm đúng cũng khó lắm.

@mienquekinhbac006, he he, đồng hương roài. Ḿnh cũng Kinh Bắc nhé.
Cũ 04-17-2012, 16:05
myanh508 myanh508 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 91
Bạn đă được cảm ơn 61 lần trong 54 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới myanh508

Quote:
Nguyên văn bởi thuyduong0402 Xem bài viết
Nói thật với các bạn là trước kia ḿnh cũng không dám bật lại HQ đâu, v́ đơn thương độc mă mà, Hàng không lấy được th́ chit với sếp ḿnh. Nhưng giờ th́ khác rồi. Hôm nọ có đọc một bài báo v/v một cty oto đă kiện HQ do phải nộp bổ xung thuế do áp sai mă HS cho hàng được gọi là bộ phận/linh kiện của ôtô, ḿnh thấy phải có những người như thế th́ mới làm trong sạch được bộ máy HQ của nước ḿnh. Mà nói thật, ḿnh cũng chả muốn làm sai luật đâu, nhưng luật của ḿnh có nhiều cái lắt léo nên có muốn làm đúng cũng khó lắm.

@mienquekinhbac006, he he, đồng hương roài. Ḿnh cũng Kinh Bắc nhé.
Chúng ta không sợ ǵ mà chỉ sợ chúng ta làm sai thôi.

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị