Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan

Trở lại   Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan > Kết nối > Relax

Trả lời

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 05-31-2009, 12:05
Khoi Nguyen Khoi Nguyen vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 7
Bạn đă được cảm ơn 6 lần trong 4 bài viết
Mặc định Kinh nghiệm của sinh viên và câu chuyện 'chọn xe đạp Nhật'

Khi phỏng vấn xin việc, một ứng cử viên tốt nghiệp khoa cơ khí được hỏi: "Làm thế nào để duy trì chiếc xe đạp một cách bền nhất?". Ứng cử viên trả lời là chỉ việc chọn xe đạp Nhật thôi. (Tranhung)

Gần đây, tôi thấy nhiều đề tài đề cập về việc sinh viên tốt nghiệp sau đó không tìm được việc làm hoặc việc làm không tốt lại quay trở lại trường để học tiếp (bằng 2 hoặc lên cao học) sau đó rồi mới có ý định đi làm. Khi nhìn lại bạn bè học cùng lớp đại học cùng mình, tôi mới chiêm nghiệm đó là trào lưu thực sự.

Việc sinh viên đi làm trong khi đang còn đi học không những giúp các bạn có thêm thu nhập, cảm nhận rõ ràng hơn về giá trị đồng tiền (đặc biệt là tiền do mình kiếm ra). Nhưng tôi thấy một điều quan trọng không kém là các bạn sẽ mạnh dạn hơn, tự tin hơn khi bước vào đời. Đây là kinh nghiệm sống, không nhất thiết là kinh nghiệm liên quan đến nghành nghề sau này.

Gần đây, tôi tham gia phỏng vấn thi tuyển kỹ sư. Cũng là điều kiện để tôi xem thực hư các bạn học ở trường ra như thế nào. Phần lớn các bạn đều rất thiếu tự tin khi tham gia phỏng vấn (nhất là các bạn chưa đi làm). Nhiều người tốt nghiệp đại học xong rồi mới lo đi học thêm ngoại ngữ - một phương tiện gần như bắt buộc khi làm việc trong môi trường có đối tác nước ngoài.

Tại sao các bạn lại phải tốn 6 tháng đến 1 năm để học thêm những thứ này? Đáng lẽ ra các bạn phải chuẩn bị từ khi còn đi học chứ.

Xin kể một câu chuyện có thực mà tôi nghĩ là có thể cười ra nước mắt. Một ứng cử viên tốt nghiệp khoa cơ khí được hỏi: "Làm thế nào để duy trì chiếc xe đạp một cách bền nhất?". Các bạn có biết câu trả lời là thế nào không? Ứng cử viên trả lời là chỉ việc chọn xe đạp Nhật thôi. Hỏi lại có cần phải tra dầu mỡ gì không? Bạn không thể lời được gì cả. Chắc là kỹ sư cơ khí chỉ học mỗi việc vẽ các chi tiết thiết bị và đọc bản vẽ thôi.

Việc thiếu kinh nghiệm thực tế, thiếu các kinh nghiệm xã hội, giao tiếp xã hội là một trong những thiếu sót nghiêm trọng cho những người tốt nghiệp đại học. Có những kinh nghiệm này sẽ giúp các bạn có tự tin hơn trong giao tiếp, trong việc tiếp cận với công việc, mà quan trọng hơn sẽ giúp bạn ghi điểm khi tham gia phỏng vấn xin việc.

(Theo vnexpress)
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của Khoi Nguyen:
todang (01-02-2014)
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị