Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
  #1  
Cũ 11-08-2011, 14:58
guitarle_88 guitarle_88 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Oct 2011
Bài gửi: 23
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định Nhập dây chuyển sản xuất để tạo tài sản cố định

T/gửi ace.
Có anh chị nào đă từng nhập dây chuyền sản xuất để tạo tài sản cố định chưa? Các thủ tục như thế nào?
Rất mong được chỉ dẫn.
Xin cảm ơn
Trả lời với trích dẫn
  #2  
Cũ 11-09-2011, 10:50
truongdelong truongdelong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết
 
Tham gia ngày: Aug 2011
Bài gửi: 178
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 81 lần trong 70 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi guitarle_88 Xem bài viết
T/gửi ace.
Có anh chị nào đă từng nhập dây chuyền sản xuất để tạo tài sản cố định chưa? Các thủ tục như thế nào?
Rất mong được chỉ dẫn.
Xin cảm ơn
Nhập dây chuyền tạo TSCĐ, mình góp ý kiến như vầy:
1. Về thuế nhập khẩu: kiểm tra xem có thuộc địa bàn được miễn thuế NK hay không theo Nghị định 128/2008. Nếu có thì làm danh mục miễn thuế NK theo Điều 102 Thông tư 194/2010/BTC. Sau khi danh mục ( gồm toàn bộ máy/ bộ phận trong dây chuyền) được duyệt tiến hành làm thủ tục nhập bình thường, có thể nhập nhiều lần.
2. Nếu không được miễn thuế NK thì nhập loại hình Đầu tư chịu thuế (tên: NDT-NPT). Áp mã HS chung cho toàn bộ dây chuyền: 8438102000, thuế suất cũng là 0%. Nếu nhập từng phần thì trong Hợp đồng phải chi tiết các máy/ bộ phận thuộc dây chuyền và phải lập một bảng danh mục máy móc/ bộ phận như vậy bằng tiếng Việt kèm hợp đồng để trừ lùi sau mỗi lần nhập. Sau khi nhập xong làm giám định đồng bộ nữa là xong (cơ quan giám định là các Trung tâm 1,2,3 hoặc các Cty giám định được cho phép). Có thể khi nhập phải tạm nộp thuế NK tương ứng cho mỗi lần nhập, sau khi có kết quả giám định đồng bộ HQ sẽ ra QĐ ấn định thuế và hoàn trả lại cho DN.
Trả lời với trích dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to truongdelong For This Useful Post:
khanhduong (08-07-2013), Thanglongnukiet (05-22-2013)
  #3  
Cũ 11-09-2011, 14:19
guitarle_88 guitarle_88 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Oct 2011
Bài gửi: 23
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

Bạn ơi, sao ḿnh đọc nghị định 128/2008 mà không thấy phần "kiểm tra xem có thuộc địa bàn được miễn thuế NK hay không"?
Bạn có thể chỉ rơ cho ḿnh văn bản này không?
Thanks nhé
Trả lời với trích dẫn
  #4  
Cũ 11-09-2011, 16:10
truongdelong truongdelong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết
 
Tham gia ngày: Aug 2011
Bài gửi: 178
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 81 lần trong 70 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi guitarle_88 Xem bài viết
Bạn ơi, sao ḿnh đọc nghị định 128/2008 mà không thấy phần "kiểm tra xem có thuộc địa bàn được miễn thuế NK hay không"?
Bạn có thể chỉ rơ cho ḿnh văn bản này không?
Thanks nhé
Trong NĐ có danh mục địa bàn đầu tư được ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp. Danh mục này cũng áp dụng để miễn thuế NK tạo TSCĐ theo Nghị định 187/2010. Tóm lại là xem địa bàn mình đầu tư có ở trong đó hay không.
Trả lời với trích dẫn
  #5  
Cũ 11-29-2011, 13:26
beolanquay beolanquay vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực
 
Tham gia ngày: Dec 2010
Bài gửi: 88
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 6
Bạn đă được cảm ơn 28 lần trong 22 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi truongdelong Xem bài viết
Trong NĐ có danh mục địa bàn đầu tư được ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp. Danh mục này cũng áp dụng để miễn thuế NK tạo TSCĐ theo Nghị định 187/2010. Tóm lại là xem địa bàn mình đầu tư có ở trong đó hay không.
Bạn ơi, bạn có nhầm không vậy???????????
Địa bàn ưu đăi về thuế thu nhập doanh nghiệp được ban hành kèm theo Nghị định 124/2008/ND-CP ngày 11/12/2008.
"Danh mục này cũng áp dụng để miễn thuế NK tạo TSCĐ theo Nghị định 187/2010". Chổ này bạn có nhầm không vậy? Hồi đó giờ ḿnh làm hàng NK tạo TSCĐ miễn thuế toàn theo Nghị định 87/2010/ND-CP ngày 13/08/2010 mà.
...............
__________________
Điều ḿnh biêt chỉ là 1 giọt nước_Những điều ḿnh chưa biết là 1 đại dương mênh mông.

Lần sửa cuối bởi beolanquay; 11-29-2011 lúc 13:28
Trả lời với trích dẫn
  #6  
Cũ 11-29-2011, 14:47
truongdelong truongdelong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết
 
Tham gia ngày: Aug 2011
Bài gửi: 178
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 81 lần trong 70 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi beolanquay Xem bài viết
Bạn ơi, bạn có nhầm không vậy???????????
Địa bàn ưu đăi về thuế thu nhập doanh nghiệp được ban hành kèm theo Nghị định 124/2008/ND-CP ngày 11/12/2008.
"Danh mục này cũng áp dụng để miễn thuế NK tạo TSCĐ theo Nghị định 187/2010". Chổ này bạn có nhầm không vậy? Hồi đó giờ ḿnh làm hàng NK tạo TSCĐ miễn thuế toàn theo Nghị định 87/2010/ND-CP ngày 13/08/2010 mà.
...............
Hoàn toàn không nhầm. Bạn có thể xem lại mục 7 Điều 101 Thông tư 194/BTC/2010
Trả lời với trích dẫn
  #7  
Cũ 11-30-2011, 14:50
david david vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Mar 2011
Bài gửi: 22
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 2
Bạn đă được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết
Mặc định

Gủi bạn guitarle_88

Bạn tham khảo các văn bản sau nhé : 194/2010/TT-BTC , 124/2008/NĐ-CP , 87/2010/NĐ-CP , 203/2009/TT-BTC .

Các văn bản trên khá đầy đủ cho bạn rồi đó.
Trả lời với trích dẫn
  #8  
Cũ 02-08-2012, 22:51
quangtrung quangtrung vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Feb 2012
Bài gửi: 11
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Mặc định

Đó là NĐ 124/2008 ( trong đo quy định dự án thuộc địa bàn ưu đăi đầu tư hay không)
và Em đọc NĐ 87/2010 (ban hành kem theo TT 04 nữa), Thông tư 194/2010 ( Từ điều 101 đến 104)
Trả lời với trích dẫn
  #9  
Cũ 02-10-2012, 09:04
hohongminh hohongminh vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức
 
Tham gia ngày: Apr 2010
Đến từ: TPHCM
Bài gửi: 33
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 8 lần trong 7 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới hohongminh
Mặc định

Xin hỏi vậy ḿnh nhập dây chuyền máy để sx mà cty ḿnh muốn miễn thuế GTGT được ko ? xin các bạn chỉ giúp . thanks
Trả lời với trích dẫn
  #10  
Cũ 06-29-2012, 17:17
CUCHUOICOI CUCHUOICOI vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới
 
Tham gia ngày: Jun 2012
Bài gửi: 1
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

Dear

Bạn có thể cho mọi người quy định or quyết định nào hướng dẫn về việc áp mă HS chung cho dây chuyền đồng bộ không? (áp mă theo máy chính)

TKS
Trả lời với trích dẫn
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị

Quyền viết bài
Bạn không thể gửi chủ đề mới
Bạn không thể gửi trả lời
Bạn không thể gửi file đính kèm
Bạn không thể sửa bài viết của ḿnh

BB code đang Mở
Mặt cười đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển đến

Chủ đề tương tự
Chủ đề Người khởi xướng chủ đề Diễn đàn Trả lời Bài cuối
chuyển tiêu thụ nội địa hàng sản xuất xuất khẩu customs VN Hàng sản xuất, xuất khẩu 6 08-31-2012 15:41
Dịch vụ vận chuyển quốc tế prosper Dành cho quảng cáo 0 12-22-2011 22:44
Giấy phép vận chuyển đường bộ hàng nguy hiểm loại 6.1 kientyvn Hàng thương mại 0 10-31-2011 11:42


Múi giờ hiện tại GMT +7. Bây giờ là 15:38.


Sử dụng mă nguồn vBulletin® Phiên bản 3.8.0
© 2007 - 2018 Nhóm phát triển website và thành viên Thutuchaiquan.com.
BQT không chịu bất cứ trách nhiệm nào từ bài viết của thành viên.