Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan

Trở lại   Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan > Kiến thức hỗ trợ > Tiếng Anh chuyên ngành

Trả lời

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 10-19-2011, 10:55
Guillaume1989 Guillaume1989 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 12
Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Smile SV muốn làm XNK th́ phải thành thạo kỹ năng tiếng Anh nào ?

Hi các anh chị .Em khá đam mê lĩnh vực xuất nhập khẩu.Em đang là sinh viên năm cuối.Em muốn hỏi là bây h em không biết nên học kỹ năng English ǵ (nghe,nói,đọc ,viết ) để đáp ứng nhu cầu của nhà tuyển dụng đây? Em thấy có khá nhiều thuật ngữ chuyên ngành khó hiểu và khó nhớ.Mà em chưa đi làm nên không thể hiểu hết quy tŕnh cũng như kỹ năng cần thiết của 1 nhân viên XNK được.Vậy nên,có anh chị nào biết bây h em nên học cái ǵ,cần thiết có kỹ năng nào (tiếng Anh,hay tin học văn pḥng...? để em có hướng học tập với.Merci beaucoup.
Cũ 10-21-2011, 22:13
Thành viên chính thức

Hehe.Không có anh chị nào hảo tâm trả lời hộ em cái nhỉ ? Em chưa ra trường nhưng xem ra kiến thức ở ngoài sẽ giúp em nhiều hơn trong trường,đúng không nhỉ ?
Cũ 10-23-2011, 10:56
lephuonglp lephuonglp vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 32
Bạn đă được cảm ơn 113 lần trong 49 bài viết

Chị hay dùng từ điển prodict 2007 để trên desktop tra cho tiện. Trong đó phần tiếng anh việt kinh tế chuẩn hơn các từ điển khác. Em down về cài vào máy miễn phí. Nó tra cứu được cả h́nh ảnh nữa.
Em nên học thêm khóa học liên quan đến thuật ngữ kinh tế anh việt, hoặc mua sách về tự học. Đọc và học Incoterm tiếng Anh, nghiệp vụ ngoại thương v.v. tra cứu trên wikipedia về các thuật ngữ kinh tế ...
Nói chung về XNK th́ cứ trước mắt xem tài liệu hồ sơ cơ quan em làm có sẵn cái ǵ th́ mày ṃ nghiên cứu ví dụ hợp đồng, các điều khoản hợp đồng, bill, v.v nói th́ cũng vô cùng lắm. Cứ vào thực tế đi rồi vỡ vạc dần dần.
The Following 3 Users Say Thank You to lephuonglp For This Useful Post:
Guillaume1989 (04-25-2012), talentth (10-10-2012), vitque126 (06-27-2012)
Cũ 10-31-2011, 15:49
anhmtx anhmtx vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 5
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định Kiến thức ngoại ngữ

Chào bạn!

Theo ḿnh bạn nên t́m hiểu các thuật ngữ về tiếng Anh kinh tế, tự t́m ṭi thôi sách báo, internet rất dồi dào thông tin ḿnh phải dần dần và bạn phải đi làm khi có kinh nghiệm thực tế th́ mới hiểu và nhớ được những khái niệm và thuật ngữ chuyên ngành XNK chứ học và đọc lư thuyết không thể nhớ cũng như hiểu bản chất của nó đâu.Ḿnh th́ hay vào tra từ trực tuyến: Baamboo.com có nhiều thuật ngữ kinh tế đấy, có ví dụ, phát âm chuẩn. Đôi điều chia sẻ cùng bạn!
Cũ 11-01-2011, 10:52
Thành viên chính thức

Dạ.Hi anh chị đă trợ giúp em như thế .Em chưa đi làm nhưng lại có tham vọng hơi cao nên em cũng sợ khó với lắm.Ngữ pháp cơ bản em nắm được 1 ít nhưng mà tiếng Anh giao tiếp th́ hơi kém nên em sợ sẽ không qua được ṿng phỏng vấn tiếng Anh của nhà tuyển dụng.Các anh chị khi làm XNK đă và đang vận dụng tiếng Anh như thế nào ? Điều khó khăn nào mà các anh chị đă từng vấp phải .Có thể chia sẻ với đàn em không ? .Hihi.
Cũ 11-01-2011, 13:39
lvtuan84 lvtuan84 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Smile Hi em!

Khi đi phỏng vấn chỉ cần em nói được nhưng tham vọng và đam mê của em với nhà tuyển dụng như em nói trên diễn đàn th́ em đă chiếm đc 30% cảm t́nh của nhà tuyển dụng rồi.

Em nên t́m hiểu dần về các thuật ngữ trong XNK, Inconterm là một tài liệu rất quan trọng đấy em, đồng thời em phải translate đc các thuật ngữ trong đó ra tiếng anh, hiểu đc bản chất của nó... " XNK là bể khổ" =)) chúc em thành công!
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của lvtuan84:
Guillaume1989 (04-25-2012)
Cũ 11-02-2011, 20:48
Thành viên chính thức

Tại sao anh lại nói "XNK là bể khổ " hả anh ? Em không hiểu lắm .Anh có thể giải thích cho em hiểu không ? Merci anh.
Cũ 11-11-2011, 10:57
bupbebarbie bupbebarbie vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

"XNK là bể khổ" v́ có rất nhiều kiến thức cần được học, nó rất rộng..............but đó lại là điều vô cùng thú vị của XNK đấy chứ..............i think so!
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của bupbebarbie:
Cũ 11-18-2011, 21:13
Thành viên chính thức

Nghe chừng là vẫn chưa cụ thể lắm.Có anh chị nào đă từng tích lũy kiến thức qua sách vở cụ thể hay các trung tâm tiếng Anh nào không ? Em vẫn thiếu nhiều kỹ năng như giao tiếp , đọc ,viết lắm.Đúng là do em chưa đi làm nên không thể hiểu và nhớ hết được các thuật ngữ trong hợp đồng TM , vận đơn ... cũng như các thuật ngữ tiếng Anh xuất nhập khẩu .Xin anh chị chỉ bảo thêm .
Cũ 12-21-2011, 12:01
chuatehacam chuatehacam vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Vậy phải năng học tiếng anh lên thôi, không những chỉ ngành XNK không thôi đâu, từ chuyên ngành th́ ḿnh có thể đọc tài liệu, sách báo nhiều sẽ nâng cao được vốn từ. Nhưng nếu ḿnh chưa giao tiếp trôi chảy, th́ cần phải học và tập giao tiếp hằng ngày trước đă...rồi từ từ những kỹ năng kia sẽ tiến bộ theo.
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của chuatehacam:
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị